วิเคราะห์ หุ้น CPL บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ชื่อย่อ หุ้น คือ CPL อยู่ในหมวดหมู่ธุรกิจ แฟชั่น (Fashion) อยู่ใน กลุ่มอุตสาหกรรม สินค้าอุปโภคบริโภค (Consumer Products)
1. ข้อมูลพื้นฐานบริษัท
| วันที่เริ่มต้นซื้อขาย | ทุนจดทะเบียน (ล้านบาท) | หมวดธุรกิจ | ชื่อหุ้น |
|---|---|---|---|
| 19 ธ.ค. 2537 | 439.84 | แฟชั่น (Fashion) | CPL |
ผลิตภัณฑ์และบริการ
บริษัทประกอบธุรกิจโรงงานฟอกหนังครบวงจร คือเริ่มตั้งแต่นำหนังวัวดิบหมักเกลือ นำมาฟอก ผ่านขั้นตอนการผลิตที่ต้องอาศัยทักษะความชำนาญและประสบการณ์ เพื่อให้ได้หนังฟอกสำเร็จรูปที่มีคุณภาพสูง ซึ่งเป็นวัตถุดิบที่สำคัญในการผลิตรองเท้าหนัง กระเป๋าหนัง และผลิตภัณฑ์เครื่องหนังทุกประเภทที่ใช้หนังแท้เป็นส่วนประกอบ ผลิตภัณฑ์หลัก คือ หนังวัวฟอกสำเร็จรูป (cow finished leather) และหนังท้อง (cow split suede leather) ประเภทของหนังวัวฟอกสำเร็จรูปได้แก่ aniline leather, pigmented leather, oiled leather และ waterproof leather เป็นต้น ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นโรงงานผลิตรองเท้ายี่ห้อดัง ๆ เช่น Adidas, Timberland, Marks & Spencer และ Puma เป็นต้น
กำไรต่อหุ้น (บาท)
| งบปี -> | งบปี 2565 31 ธ.ค. 2565 | งบปี 2566 31 ธ.ค. 2566 | งบปี 2567 31 ธ.ค. 2567 | ไตรมาส 1/2567 31 มี.ค. 2567 | ไตรมาส 1/2568 31 มี.ค. 2568 |
|---|---|---|---|---|---|
| กำไรต่อหุ้น (บาท) | 0.04 | -0.39 | -0.18 | 0.03 | -0.12 |
อัตราส่วนสภาพคล่อง (เท่า)
| งบปี -> | งบปี 2566 31 ธ.ค. 2566 | งบปี 2567 31 ธ.ค. 2567 | ไตรมาส 1/2567 31 มี.ค. 2567 | ไตรมาส 1/2568 31 มี.ค. 2568 |
|---|---|---|---|---|
| อัตราส่วนสภาพคล่อง (เท่า) | 1.12 | 1.20 | 1.29 | 1.13 |
การจ่ายปันผล
| รอบผลประกอบการ | เงินปันผล (ต่อหุ้น) | หน่วย | วันจ่ายปันผล | ประเภท |
|---|---|---|---|---|
| 01 ม.ค. 2564 – 31 ธ.ค. 2564 | 0.05 | บาท | 20 พ.ค. 2565 | เงินปันผล |
| 01 ม.ค. 2563 – 31 ธ.ค. 2563 | 0.02 | บาท | 10 พ.ค. 2564 | เงินปันผล |
ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุกิจ
ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ หุ้น CPL
บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
CPL Group Public Company Limited หรือ CPL ประกอบธุรกิจหลักด้าน การผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์หนัง การรับจ้างฟอกหนัง และผลิตภัณฑ์อุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคล โดยมีฐานการผลิตและสำนักงานใหญ่ที่จังหวัดสมุทรปราการ
🏭 ทรัพย์สินหลักที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ
- โรงงานฟอกหนังครบวงจร
เป็นทรัพย์สินหลักของบริษัท ใช้ตั้งแต่กระบวนการนำหนังวัวดิบมาหมักเกลือ ฟอก และแปรรูปจนเป็นหนังสำเร็จรูป โดยผลิตภัณฑ์สำคัญ ได้แก่
หนังวัวฟอกสำเร็จรูป (Cow Finished Leather)
หนังท้อง (Cow Split Suede Leather)
หนัง Aniline
หนัง Pigmented
หนัง Oiled
หนัง Waterproof - ที่ดินและพื้นที่โรงงานผลิต
บริษัทมีฐานการผลิตในจังหวัดสมุทรปราการ และในอดีตได้ขยายกำลังการผลิตด้วยการซื้อที่ดินเพิ่มเติมขนาดประมาณ 45,000 ตารางเมตร เพื่อรองรับการผลิตหนังและเพิ่มกำลังการผลิตของโรงงาน - เครื่องจักรและอุปกรณ์สำหรับกระบวนการฟอกหนัง
ประกอบด้วยเครื่องจักรและอุปกรณ์ที่ใช้ในกระบวนการเตรียมหนัง ฟอก ย้อม เคลือบ ตกแต่ง และทำให้หนังมีคุณสมบัติตามที่ลูกค้าต้องการ ซึ่งเป็นหัวใจสำคัญของธุรกิจฟอกหนังครบวงจร - สินค้าคงเหลือและวัตถุดิบ
ธุรกิจจำเป็นต้องมี หนังวัวดิบ หนังระหว่างกระบวนการผลิต และหนังสำเร็จรูป เป็นสินค้าคงเหลือ รวมถึงสารเคมีและวัสดุที่ใช้ในกระบวนการฟอกและตกแต่งหนัง - ทรัพย์สินสำหรับธุรกิจผลิตภัณฑ์ความปลอดภัย
CPL มีธุรกิจผลิตและจำหน่าย อุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคล (Personal Protective Equipment) รวมถึงรองเท้านิรภัยภายใต้แบรนด์ PANGOLIN ซึ่งบริษัทระบุว่าเป็นหนึ่งในธุรกิจสำคัญของกลุ่ม - สินทรัพย์สำหรับธุรกิจผลิตภัณฑ์หนังและรองเท้า
บริษัทมีทรัพย์สินที่เกี่ยวข้องกับการผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์หนังและรองเท้า รวมถึงระบบและอุปกรณ์ที่ใช้สนับสนุนการผลิตและการจัดจำหน่าย
📊 ภาพรวมฐานสินทรัพย์
ข้อมูลปี 2568 บริษัทมี สินทรัพย์รวมประมาณ 1,962 ล้านบาท ลดลงจากประมาณ 2,169 ล้านบาทในปี 2567 โดยสินทรัพย์เหล่านี้รองรับธุรกิจหลักด้านหนัง การฟอกหนัง และผลิตภัณฑ์อุปกรณ์ความปลอดภัย
สรุปสั้น ๆ:
ทรัพย์สินสำคัญของ CPL คือ โรงงานฟอกหนัง ที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง เครื่องจักรฟอกและตกแต่งหนัง วัตถุดิบ/สินค้าคงเหลือ ตลอดจนทรัพย์สินที่ใช้ในการผลิตรองเท้านิรภัยและผลิตภัณฑ์ป้องกันภัย โดยโรงงานฟอกหนังถือเป็นหัวใจหลักของการสร้างรายได้ของบริษัท
กลุ่มบริษัทในเครือ
กลุ่มบริษัทในเครือ หุ้น CPL
บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
จากข้อมูล 56-1 One Report ปี 2568 และงบการเงินล่าสุดของบริษัท โครงสร้างบริษัทย่อยของ CPL ที่ปรากฏชัดเจนมีดังนี้
- บริษัท ซีพีแอล เวนเจอร์ พลัส จำกัด
CPL Venture Plus Co., Ltd.
เป็น บริษัทย่อยที่ CPL ถือหุ้นโดยตรง 99.99%
จัดตั้งขึ้นในปี 2564
วัตถุประสงค์หลักคือ ลงทุนในธุรกิจใหม่ หรือเข้าถือหุ้นในบริษัทอื่น เพื่อสร้างโอกาสทางธุรกิจและ New S-Curve ให้กับกลุ่ม CPL - บริษัท อิทธิ์ 3 ฤทธิ์ จำกัด
Itt 3 Rith Co., Ltd.
CPL ถือผ่าน CPL Venture Plus
สัดส่วนการถือหุ้น 52%
จึงเป็น บริษัทย่อยทางอ้อมของ CPL
ธุรกิจเกี่ยวข้องกับ การผลิตและจำหน่ายรองเท้าแฟชั่น
บริษัทนี้เปลี่ยนสถานะจากบริษัทร่วมเป็นบริษัทย่อย หลัง CPL Venture Plus เพิ่มสัดส่วนการลงทุนเป็น 52% ในปี 2566
โครงสร้างโดยสรุป
CPL Group PCL.
↓ 99.99%
CPL Venture Plus Co., Ltd.
↓ 52%
Itt 3 Rith Co., Ltd.
→ ธุรกิจรองเท้าแฟชั่น
ธุรกิจที่เคยอยู่ในพอร์ตการลงทุน
CPL เคยใช้ CPL Venture Plus เป็นเครื่องมือขยายธุรกิจไปยังธุรกิจใหม่ เช่น Elephant Can Co., Ltd. ซึ่งเกี่ยวข้องกับธุรกิจกัญชาทางการแพทย์ และ NOW End of Waste Co., Ltd. ซึ่งทำธุรกิจเครื่องกำจัด/ย่อยเศษอาหารและบริการที่เกี่ยวข้อง อย่างไรก็ตาม สถานะการลงทุนเหล่านี้ต้องแยกจาก “บริษัทย่อยที่รวมอยู่ในงบการเงินล่าสุด” โดยเฉพาะ Elephant Can ซึ่งงบการเงินปี 2568 ระบุว่ามีการด้อยค่าเงินลงทุนดังกล่าว
สรุปสำหรับนักลงทุน: ปัจจุบันโครงสร้างบริษัทย่อยของ CPL เน้น CPL Venture Plus เป็นบริษัทโฮลดิ้งสำหรับการลงทุนธุรกิจใหม่ และมี Itt 3 Rith เป็นบริษัทย่อยทางอ้อม ขณะที่ธุรกิจหลักของ CPL เองยังคงเป็น โรงงานฟอกหนังครบวงจร + ผลิตภัณฑ์รองเท้าและอุปกรณ์นิรภัยภายใต้แบรนด์แพงโกลิน
2. โครงสร้างรายได้ของบริษัท
โครงสร้างรายได้ของสายผลิตภัณฑ์หรือกลุ่มธุรกิจ
| งบปี | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| รายได้จากการดำเนินงานรวม (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| ผลิตภัณฑ์ภายใต้เครื่องหมายการค้าของบริษัทฯ (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| อื่น ๆ (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
โครงสร้างรายได้จากในประเทศและจากต่างประเทศ
| งบปี -> | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| รายได้จากการดำเนินงานรวม (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| รายได้จากในประเทศ (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| รายได้จากต่างประเทศ (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| ประเทศจีน (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| ประเทศสหราชอาณาจักร (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| ประเทศอื่น ๆ (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
รายได้อื่น ตามที่ระบุในงบการเงิน
| งบปี -> | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| รายได้อื่นรวม (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| รายได้อื่นจากการดำเนินงาน (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| รายได้อื่นนอกเหนือจากการดำเนินงาน (พันบาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
3. ต้นทุนการบริหาร
การใช้เชื้อเพลิง
| งบปี -> | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| น้ำมันดีเซล (ลิตร) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| น้ำมันเบนซิน (ลิตร) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
การใช้ไฟฟ้า
| 2565 | 2566 | 2567 | |
|---|---|---|---|
| ปริมาณการใช้ไฟฟ้ารวม (กิโลวัตต์-ชั่วโมง) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
การใช้น้ำ
| 2565 | 2566 | 2567 | |
|---|---|---|---|
| ปริมาณการใช้น้ำรวม (ลูกบาศก์เมตร) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
จำนวนพนักงานทั้งหมด
| งบปี -> | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| พนักงานชาย (คน) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| พนักงานหญิง (คน) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
| พนักงานรวม (คน) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
การจ่ายค่าตอบแทนพนักงาน
| 2565 | 2566 | 2567 | |
|---|---|---|---|
| การจ่ายค่าตอบแทนพนักงาน | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
การฝึกอบรมและพัฒนาพนักงาน
| งบปี -> | 2565 | 2566 | 2567 |
|---|---|---|---|
| ค่าใช้จ่ายในการฝึกอบรมและพัฒนา (บาท) | 0.00 | 0.00 | 0.00 |
ค่าตอบแทนของคณะกรรมการบริษัท
| รายชื่อกรรมการ | วันที่ลาออก/พ้นตำแหน่ง | ค่าเบี้ยประชุมต่อปี | ค่าตอบแทนที่เป็นตัวเงินอื่นๆ | ค่าตอบแทนที่ไม่เป็นตัวเงิน |
| 1. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 2. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 3. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 4. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 5. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 6. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 7. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 8. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 9. | 0.00 | 0.00 | ไม่มี | |
| 10. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 11. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 12. | – | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
| 13. | 0.00 | 0.00 | ไม่มี |
4. ความเสี่ยงของธุรกิจ
ความเสี่ยงของธุรกิจ หุ้น CPL
บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
CPL มีธุรกิจหลักเกี่ยวข้องกับ การผลิตและจำหน่ายหนังวัวฟอกสำเร็จรูป รวมถึงธุรกิจ อุปกรณ์และผลิตภัณฑ์เพื่อความปลอดภัย ทำให้ความเสี่ยงของบริษัทไม่ได้อยู่แค่ภาวะตลาดหนัง แต่ยังครอบคลุมต้นทุนวัตถุดิบ ค่าแรง ค่าใช้จ่ายด้านสิ่งแวดล้อม และความต้องการของลูกค้าอุตสาหกรรมด้วย
- ความเสี่ยงจากราคาวัตถุดิบผันผวน
หนังวัวหมักเกลือและสารเคมีเป็นวัตถุดิบสำคัญของธุรกิจฟอกหนัง โดยบริษัทมีการนำเข้าวัตถุดิบจากต่างประเทศ หากราคาหนังดิบหรือสารเคมีปรับตัวสูงขึ้น ขณะที่บริษัทไม่สามารถปรับราคาขายได้ทัน อาจกดดัน อัตรากำไรขั้นต้นและผลประกอบการ ได้ - ความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยน
CPL มีทั้งการนำเข้าวัตถุดิบและการส่งออกสินค้าไปยังหลายประเทศ เช่น จีน เวียดนาม อินโดนีเซีย และอินเดีย จึงมีความเสี่ยงจากความผันผวนของค่าเงินบาทและสกุลเงินต่างประเทศ ซึ่งอาจกระทบต้นทุนและรายได้เมื่อแปลงกลับมาเป็นเงินบาท - ความเสี่ยงจากเศรษฐกิจโลกและกำลังซื้อ
ความต้องการสินค้าหนังมีความสัมพันธ์กับอุตสาหกรรมรองเท้า เครื่องหนัง และการบริโภค หากเศรษฐกิจโลกชะลอตัว กำลังซื้อผู้บริโภคลดลง หรือแบรนด์รองเท้าลดคำสั่งซื้อ อาจส่งผลให้ ปริมาณการผลิตและยอดขายของ CPL ลดลง ได้ - ความเสี่ยงจากการพึ่งพาลูกค้าในอุตสาหกรรมรองเท้า
ผลิตภัณฑ์หนังเป็นวัตถุดิบสำคัญสำหรับผู้ผลิตรองเท้า และบริษัทมีลูกค้าเป็นแบรนด์ระดับโลกหลายราย หากลูกค้ารายสำคัญลดคำสั่งซื้อ เปลี่ยนแหล่งจัดหาวัตถุดิบ หรือเปลี่ยนไปใช้วัสดุทดแทน อาจกระทบต่อรายได้และกำลังการผลิตของบริษัทได้ - ความเสี่ยงด้านสิ่งแวดล้อมและกฎระเบียบ
ธุรกิจฟอกหนังเกี่ยวข้องกับการใช้สารเคมีและการจัดการน้ำเสีย โดยเฉพาะกระบวนการฟอกโครเมียม บริษัทจึงต้องลงทุนและควบคุมระบบสิ่งแวดล้อมอย่างต่อเนื่อง หากกฎหมายด้านสิ่งแวดล้อมมีความเข้มงวดขึ้น อาจทำให้ ต้นทุนการดำเนินงานและเงินลงทุนเพิ่มขึ้น
นอกจากนี้ แนวโน้มมาตรการด้าน Carbon Footprint และการใช้พลังงานสะอาด ในตลาดต่างประเทศอาจเพิ่มข้อกำหนดต่อผู้ผลิตหนังในอนาคต - ความเสี่ยงจากต้นทุนแรงงาน
กระบวนการฟอกหนังต้องใช้แรงงานที่มีทักษะในหลายขั้นตอน หากค่าแรงปรับเพิ่มขึ้น หรือบริษัทไม่สามารถหาบุคลากรที่มีทักษะมาทดแทนได้ อาจทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้น ผลิตสินค้าได้ล่าช้า และกระทบคุณภาพสินค้า - ความเสี่ยงจากการแข่งขัน
ตลาดฟอกหนังมีการแข่งขันจากผู้ผลิตในหลายประเทศ โดยเฉพาะผู้ประกอบการในภูมิภาคเอเชีย หากคู่แข่งสามารถเสนอราคาที่ต่ำกว่า คุณภาพที่ใกล้เคียงกัน หรือผลิตภัณฑ์ที่ตอบโจทย์ด้านสิ่งแวดล้อมได้ดีกว่า อาจกดดันความสามารถในการแข่งขันและอัตรากำไรของ CPL - ความเสี่ยงจากเทคโนโลยีและ Cybersecurity
บริษัทนำระบบ IT มาใช้ทั้งด้านการผลิต สินค้าคงคลัง การจัดส่ง การขาย บัญชี และการบริหาร หากระบบเกิดขัดข้อง ถูกโจมตีทางไซเบอร์ หรือเกิดการรั่วไหลของข้อมูล อาจทำให้การดำเนินงานหยุดชะงัก สูญเสียรายได้ และกระทบความน่าเชื่อถือของบริษัท - ความเสี่ยงด้านผลประกอบการและฐานะการเงิน
ข้อมูลทางการเงินปี 2568 ระบุว่า CPL มีรายได้รวมประมาณ 1,867 ล้านบาท แต่มี ขาดทุนสุทธิ 145.15 ล้านบาท ขณะที่สินทรัพย์อยู่ที่ประมาณ 1,962 ล้านบาท และหนี้สิน 1,376 ล้านบาท สะท้อนว่าประเด็นสำคัญที่นักลงทุนควรติดตามคือความสามารถในการฟื้นตัวของกำไรและการควบคุมต้นทุน
🔎 สรุปความเสี่ยงที่ต้องจับตา
CPL = หุ้นที่ต้องจับตา 5 ตัวแปรหลัก
🐄 ราคาหนังดิบและสารเคมี
🌎 เศรษฐกิจโลก + คำสั่งซื้อรองเท้า
💵 ค่าเงินบาทและอัตราแลกเปลี่ยน
🌱 ต้นทุนด้านสิ่งแวดล้อมและ Carbon Footprint
👷 ค่าแรง + การขาดแคลนแรงงานทักษะ
โดยเฉพาะ ราคาวัตถุดิบ + ปริมาณคำสั่งซื้อ + ความสามารถในการควบคุมต้นทุน เป็น 3 ประเด็นที่มีโอกาสส่งผลโดยตรงต่อกำไรของ CPL ขณะที่ผลประกอบการล่าสุดยังอยู่ในภาวะขาดทุน จึงควรติดตามการฟื้นตัวของมาร์จิ้นและกำไรอย่างใกล้ชิด
5. ผู้ถือหุ้นใหญ่ คณะกรรมการ และผู้บริหาร
รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่
ข้อมูล ณ วันที่ 14 มี.ค. 2568
| ลำดับ | ผู้ถือหุ้น | จำนวนหุ้น (หุ้น) | %หุ้น |
|---|---|---|---|
| 1 | บริษัท เจริญสิน โฮลดิ้ง จำกัด | 175,937,736 | 40.00 |
| 2 | MR. CHEN, YU-YU | 29,764,350 | 6.77 |
| 3 | นาย วิวัฒน์ วงษ์เจริญสิน | 19,201,002 | 4.37 |
| 4 | นาย อิสระ วงษ์เจริญสิน | 18,633,749 | 4.24 |
| 5 | บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด | 16,941,430 | 3.85 |
| 6 | นาย เฉิน ยุ่ย เถิง | 8,835,750 | 2.01 |
| 7 | นาย วุฒิชัย วงษ์เจริญสิน | 7,620,000 | 1.73 |
| 8 | นาง พเยาว์ วงษ์เจริญสิน | 7,356,783 | 1.67 |
| 9 | นาย มานิต วงษ์เจริญสิน | 7,208,712 | 1.64 |
| 10 | MR. LAI CHI-HSIANG | 6,634,098 | 1.51 |
| 11 | นาย ณัฐจักร์ วงษ์เจริญสิน | 6,600,000 | 1.50 |
| 12 | นาย ภูวสิษฏ์ วงษ์เจริญสิน | 6,600,000 | 1.50 |
| 13 | นาย ธีรวัจน์ วงษ์เจริญสิน | 6,600,000 | 1.50 |
| 14 | นาย สุวัชชัย วงษ์เจริญสิน | 6,241,042 | 1.42 |
| 15 | นาย กิติชัย วงษ์เจริญสิน | 5,984,800 | 1.36 |
| 16 | นาย ณัฏฐกิตติ์ วงษ์เจริญสิน | 5,500,000 | 1.25 |
| 17 | นาย ธวัชชัย วงษ์เจริญสิน | 5,119,000 | 1.16 |
| 18 | น.ส. นุชนภา วงษ์เจริญสิน | 5,051,438 | 1.15 |
| 19 | นาย ชินยะ วงษ์เจริญสิน | 5,041,000 | 1.15 |
| 20 | นาย อชิตะ วงษ์เจริญสิน | 5,041,000 | 1.15 |
| 21 | นาย กัว ซือ ลุ๋น | 4,851,000 | 1.10 |
| 22 | นาย วรการ วิไลชนม์ | 4,386,200 | 1.00 |
| 23 | น.ส. รัชนี วงษ์เจริญสิน | 3,947,625 | 0.90 |
คณะกรรมการ และผู้บริหาร
| ลำดับ | รายชื่อ | ตำแหน่ง |
|---|---|---|
| 1 | นาย สุวัชชัย วงษ์เจริญสิน | ประธานกรรมการ |
| 2 | นาย ภูวสิษฏ์ วงษ์เจริญสิน | ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร, กรรมการ |
| 3 | นาย กิติชัย วงษ์เจริญสิน | กรรมการ |
| 4 | นาย ซือ ลุ๋น กัว | กรรมการ |
| 5 | นาย ณัฏฐกิตติ์ วงษ์เจริญสิน | กรรมการ |
| 6 | นางสาว ยูนเวน เฉิน | กรรมการ |
| 7 | นาย ชยุต ธนทวีรัชต์ | กรรมการอิสระ, กรรมการตรวจสอบ |
| 8 | นาย มงคล เหล่าวรพงศ์ | กรรมการอิสระ, กรรมการตรวจสอบ |
| 9 | นาย สุพพัต อ่องแสงคุณ | กรรมการอิสระ, ประธานกรรมการตรวจสอบ |
6. พัฒนาการที่สำคัญ
พัฒนาการที่สำคัญ หุ้น CPL
บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
CPL Group Public Company Limited หรือ CPL มีพัฒนาการจากธุรกิจฟอกหนัง ก่อนขยายเข้าสู่ธุรกิจอุปกรณ์นิรภัยและการลงทุนในธุรกิจใหม่ ๆ โดยเหตุการณ์สำคัญมีดังนี้
ปี 2532 — จดทะเบียนจัดตั้งบริษัทด้วยทุนจดทะเบียนเริ่มแรก 120 ล้านบาท โดยกลุ่มผู้ก่อตั้งมีประสบการณ์ในอุตสาหกรรมฟอกหนังและธุรกิจนำเข้า–ส่งออก
ปี 2537 — จดทะเบียนเป็นบริษัทมหาชน และเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (SET) ใช้ชื่อย่อหลักทรัพย์ว่า “CPL”
ปี 2544 — ซื้อที่ดินเพิ่มเติมประมาณ 45,000 ตารางเมตร ติดกับโรงงานเดิมในจังหวัดสมุทรปราการ เพื่อรองรับการขยายกำลังการผลิตและปรับสายการผลิต โดยมีกำลังผลิตหนังฟอกสำเร็จรูปประมาณ 2.7 ล้านตารางฟุตต่อเดือน
ปี 2545 — ร่วมลงทุนจัดตั้งโรงงานฟอกหนังสำเร็จรูปที่เมืองกวางโจว ประเทศจีน เพื่อเพิ่มยอดขายและรองรับการให้บริการลูกค้าในประเทศจีน มีกำลังการผลิตประมาณ 2 ล้านตารางฟุตต่อเดือน
ปี 2560 — จุดเปลี่ยนครั้งสำคัญของบริษัท — CPL ควบรวมกิจการกับ บริษัท แพงโกลิน เซฟตี้ โปรดักส์ จำกัด ทำให้บริษัทขยายจากธุรกิจฟอกหนังไปสู่ธุรกิจ รองเท้านิรภัย หมวกนิรภัย อุปกรณ์ Safety และอุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคล (PPE) และมีธุรกิจที่ครอบคลุมตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำมากขึ้น
ปี 2564 — จัดตั้งบริษัทย่อย บริษัท ซีพีแอล เวนเจอร์พลัส จำกัด เพื่อรองรับการลงทุนในธุรกิจใหม่ และเข้าลงทุนใน บริษัท อิทธิ์ 3 ฤทธิ์ จำกัด ซึ่งดำเนินธุรกิจผลิตและจำหน่ายรองเท้าแฟชั่น
ปี 2564 — CPL ขยายการลงทุนไปยัง บริษัท อีเลฟเฟ่นท์ แคนน์ จำกัด ซึ่งดำเนินธุรกิจเกี่ยวกับกัญชาเพื่อการแพทย์ สะท้อนแนวทางการมองหาธุรกิจใหม่เพิ่มเติมนอกเหนือจากธุรกิจหลัก
ปี 2565 — ลงทุนใน บริษัท นาว เอนด์ออฟเวสท์ จำกัด ซึ่งเกี่ยวข้องกับการจำหน่ายเครื่องกำจัดขยะและอุปกรณ์ รวมถึงบริการซ่อมบำรุง ติดตั้ง ตรวจสอบ และแก้ไขอุปกรณ์เครื่องจักร
มุมมองเชิงพัฒนาการ
จุดที่น่าสนใจของ CPL คือการเปลี่ยนโครงสร้างธุรกิจจากบริษัทที่มีรากฐานใน อุตสาหกรรมฟอกหนัง ไปสู่โมเดลที่มีทั้ง หนังฟอกสำเร็จรูป + ผลิตภัณฑ์ Safety/PPE + ธุรกิจรองเท้า + การลงทุนในธุรกิจใหม่ โดยเฉพาะการควบรวมกับแพงโกลินในปี 2560 ถือเป็นหมุดหมายสำคัญที่ทำให้ CPL มีฐานธุรกิจกว้างขึ้นอย่างชัดเจน
อย่างไรก็ตาม ผลประกอบการล่าสุดยังสะท้อนความท้าทาย โดยปี 2568 บริษัทมีรายได้รวมประมาณ 1,867 ล้านบาท และขาดทุนสุทธิประมาณ 145.15 ล้านบาท เทียบกับขาดทุนสุทธิ 80.44 ล้านบาทในปี 2567 จึงเป็นประเด็นที่ต้องติดตามว่าการปรับโครงสร้างธุรกิจและการลงทุนต่าง ๆ จะสามารถกลับมาสร้างกำไรได้มากน้อยเพียงใด
7. งบการเงิน
งบแสดงฐานะทางการเงิน
| งบปี 256601 ม.ค. 2566 – 31 ธ.ค. 2566 | งบปี 256701 ม.ค. 2567 – 31 ธ.ค. 2567 | งบปี 256801 ม.ค. 2568 – 31 ธ.ค. 2568 | งบ 6 เดือน/256801 ม.ค. 2568 – 30 มิ.ย. 2568 | งบ 6 เดือน/256901 ม.ค. 2569 – 30 มิ.ย. 2569 | |
|---|---|---|---|---|---|
| ประเภทงบ | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม |
| เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด | 34.29 | 53.38 | 70.01 | 49.26 | 37.40 |
| ลูกหนี้และตั๋วเงินรับการค้าสุทธิ | 269.78 | 219.18 | 229.58 | 288.21 | 201.83 |
| สินค้าคงเหลือ | 1,349.49 | 1,126.89 | 1,023.29 | 1,011.11 | 1,063.73 |
| รวมสินทรัพย์หมุนเวียน | 1,663.73 | 1,414.36 | 1,354.66 | 1,377.73 | 1,314.61 |
| ที่ดินอาคารและอุปกรณ์สุทธิ | 486.51 | 444.14 | 438.39 | 413.37 | 426.92 |
| รวมสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน | 826.59 | 762.13 | 607.48 | 724.99 | 598.76 |
| รวมสินทรัพย์ | 2,490.33 | 2,176.49 | 1,962.14 | 2,102.72 | 1,913.36 |
| เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืม | 1,047.48 | 645.45 | 609.13 | 597.53 | 636.60 |
| เจ้าหนี้และตั๋วเงินจ่ายการค้าสุทธิ | 360.29 | 312.71 | 363.01 | 357.46 | 312.66 |
| หนี้สินระยะยาวที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี | – | 118.30 | 51.30 | 48.80 | 48.83 |
| รวมหนี้สินหมุนเวียน | 1,484.45 | 1,178.62 | 1,216.85 | 1,219.19 | 1,099.35 |
| รวมหนี้สินไม่หมุนเวียน | 187.64 | 260.07 | 159.12 | 200.75 | 224.33 |
| รวมหนี้สิน | 1,672.09 | 1,438.69 | 1,375.97 | 1,419.93 | 1,323.68 |
| ทุนจดทะเบียน | 439.84 | 439.84 | 439.84 | 439.84 | 439.84 |
| ทุนที่ออกและชำระเต็มมูลค่า | 439.84 | 439.84 | 439.84 | 439.84 | 439.84 |
| ส่วนเกิน(ต่ำกว่า)มูลค่าหุ้น | 574.10 | 574.10 | 574.10 | 574.10 | 574.10 |
| กำไร(ขาดทุน)สะสม | 46.64 | -33.20 | -185.65 | -89.17 | -181.95 |
| หุ้นทุนรับซื้อคืน | – | – | – | – | – |
| หุ้นที่ถือโดยบริษัทย่อย | – | – | – | – | – |
| องค์ประกอบอื่นของส่วนของผู้ถือหุ้น | -242.61 | -243.86 | -242.61 | -242.61 | -242.61 |
| – ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) ทุน | -242.52 | -243.77 | -242.52 | -242.52 | -242.52 |
| รวมส่วนของผู้ถือหุ้นบริษัทใหญ่ | 817.97 | 736.89 | 585.68 | 682.16 | 589.38 |
| ส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย | 0.26 | 0.91 | 0.48 | 0.62 | 0.31 |
งบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จ
| งบปี 256601 ม.ค. 2566 – 31 ธ.ค. 2566 | งบปี 256701 ม.ค. 2567 – 31 ธ.ค. 2567 | งบปี 256801 ม.ค. 2568 – 31 ธ.ค. 2568 | งบ 6 เดือน/256801 ม.ค. 2568 – 30 มิ.ย. 2568 | งบ 6 เดือน/256901 ม.ค. 2569 – 30 มิ.ย. 2569 | |
|---|---|---|---|---|---|
| ประเภทงบ | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม |
| รายได้จากการดำเนินธุรกิจ | 1,841.48 | 1,944.53 | 1,823.63 | 962.88 | 878.14 |
| รายได้อื่น | 25.83 | 10.30 | 42.91 | 6.56 | 7.12 |
| รวมรายได้ | 1,867.31 | 1,954.84 | 1,866.54 | 969.44 | 885.26 |
| ต้นทุน | 1,620.39 | 1,612.67 | 1,489.06 | 788.86 | 679.22 |
| ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร | 368.35 | 362.09 | 374.23 | 186.99 | 174.09 |
| รวมต้นทุนและค่าใช้จ่าย | 1,988.73 | 1,974.76 | 1,877.68 | 975.85 | 858.86 |
| EBITDA | -48.15 | 59.34 | 27.56 | 20.43 | 64.04 |
| ค่าเสื่อมและค่าตัดจำหน่าย | 82.09 | 81.92 | 80.18 | 39.98 | 38.50 |
| กำไร (ขาดทุน) ก่อนต้นทุนทางการเงิน และภาษีเงินได้ | -130.24 | -22.58 | -52.62 | -19.55 | 25.54 |
| กำไร(ขาดทุน)สุทธิ : ผู้ถือหุ้นบริษัทใหญ่ | -170.22 | -79.84 | -144.73 | -54.72 | 3.70 |
| กำไรต่อหุ้น (บาท) | -0.39 | -0.18 | -0.33 | -0.12 | 0.01 |
งบกระแสเงินสด
| งบปี 256601 ม.ค. 2566 – 31 ธ.ค. 2566 | งบปี 256701 ม.ค. 2567 – 31 ธ.ค. 2567 | งบปี 256801 ม.ค. 2568 – 31 ธ.ค. 2568 | งบ 6 เดือน/256801 ม.ค. 2568 – 30 มิ.ย. 2568 | งบ 6 เดือน/256901 ม.ค. 2569 – 30 มิ.ย. 2569 | |
|---|---|---|---|---|---|
| ประเภทงบ | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม | งบรวม |
| เงินสดสุทธิจากกิจกรรมดำเนินงาน | -57.32 | 303.22 | 202.74 | 127.65 | 12.09 |
| เงินสดสุทธิจากกิจกรรมลงทุน | -65.09 | -12.18 | -4.37 | -2.89 | -13.18 |
| เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน | 83.62 | -271.91 | -181.69 | -128.91 | -31.55 |
| เงินสดสุทธิ | -38.78 | 19.12 | 16.68 | -4.15 | -32.64 |
วงจรเงินสด วงจรเงินสดปรับข้อมูลเต็มปี
| งบปี 256701 ม.ค. 2567 – 31 ธ.ค. 2567 | งบปี 256801 ม.ค. 2568 – 31 ธ.ค. 2568 | งบ 6 เดือน/256801 ม.ค. 2568 – 30 มิ.ย. 2568 | งบ 6 เดือน/256901 ม.ค. 2569 – 30 มิ.ย. 2569 | |
|---|---|---|---|---|
| อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้การค้า (เท่า) | 7.95 | 8.13 | 6.42 | 7.10 |
| ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย (วัน) | 45.89 | 44.91 | 56.87 | 51.43 |
| อัตราส่วนหมุนเวียนสินค้าคงเหลือ (เท่า) | 1.30 | 1.39 | 1.38 | 1.33 |
| ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย (วัน) | 280.24 | 263.53 | 263.76 | 274.51 |
| อัตราส่วนหมุนเวียนเจ้าหนี้การค้า (เท่า) | 4.79 | 4.41 | 4.28 | 4.12 |
| ระยะเวลาชำระหนี้เจ้าหนี้การค้า (วัน) | 76.16 | 82.82 | 85.31 | 88.66 |
| วงจรเงินสด (วัน) | 249.97 | 225.62 | 235.33 | 237.28 |
8. วิเคราะห์กราฟเทคนิค
📊 วิเคราะห์กราฟเทคนิคหุ้น CPL — ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
ภาพล่าสุด: ราคาปิด 0.68 บาท ณ 28 ส.ค. 2569 ลดลง 0.02 บาท หรือ -2.86% ขณะที่กรอบ 52 สัปดาห์อยู่ที่ 0.59–1.12 บาท
🔥 สัญญาณที่สายเทคนิคต้องจับตา
CPL มีลักษณะ “หุ้นเก็งกำไรที่เคยระเบิดวอลุ่ม แต่กำลังอยู่ในช่วงพักฐาน” อย่างชัดเจน
จุดที่น่าสนใจเกิดขึ้นวันที่ 13 ส.ค. ราคาพุ่งแรงจาก 0.68 ไปปิด 0.79 บาท พร้อมวอลุ่มมหาศาล 17.73 ล้านหุ้น และทำ High ถึง 0.84 บาท ก่อนถูกแรงขายกดลงอย่างรวดเร็วในวันถัดมา
หลังจากนั้นราคาค่อย ๆ ถอยกลับมาบริเวณ 0.68–0.73 บาท สะท้อนว่ารอบ Momentum เดิมเริ่มชะลอตัว
📈 โครงสร้างราคา
0.68 บาท → แนวรับสำคัญระยะสั้น
0.67 บาท → แนวรับถัดไป หากหลุด 0.68
0.70–0.73 บาท → โซนต้านแรก
0.75 บาท → แนวต้านสำคัญจาก Swing เดิม
0.79–0.80 บาท → แนวต้านจากรอบกระชากราคา
0.84 บาท → High ล่าสุด เป็นด่านใหญ่ของฝั่ง Breakout
ข้อมูลย้อนหลังแสดงให้เห็นว่าราคาเคลื่อนไหวแถว 0.67–0.70 บาทเป็นฐานอยู่พักใหญ่ ก่อนเกิดแรงซื้อผิดปกติในเดือน ส.ค.
🚨 วอลุ่มคือหัวใจของ CPL
จุดที่ต้องระวังคือ ราคาขึ้นแรงพร้อมวอลุ่ม แต่หลังจากนั้นราคาย่อตัวแรง
13 ส.ค. = 17.73 ล้านหุ้น
14 ส.ค. = 5.87 ล้านหุ้น
17 ส.ค. = 4.37 ล้านหุ้น
ก่อนที่วอลุ่มจะลดลงและราคากลับมาแถว 0.68 บาทในช่วงปลายเดือน
ดังนั้น ณ จุดนี้ ยังไม่ควรตีความว่าเป็น Breakout รอบใหม่ จนกว่าจะเห็นราคาทะลุแนวต้านพร้อมวอลุ่มกลับมาอย่างชัดเจน
🚀 Scenario ที่น่าจับตา
Bullish Case 🔥
หาก CPL ยืนเหนือ 0.70 บาท ได้ และสามารถผ่าน 0.73–0.75 บาท พร้อมวอลุ่มเพิ่มขึ้น จะเริ่มกลับมาเป็นภาพบวกทางเทคนิค
เป้าหมายถัดไป: 0.79–0.80 → 0.84 บาท
ถ้าทะลุ 0.84 บาท พร้อมวอลุ่มหนาแน่น จะถือเป็นสัญญาณ Breakout High เดิม และเปิดโอกาสให้เกิด Momentum รอบใหม่
Bearish Case ⚠️
หาก 0.68 บาทหลุด และมีวอลุ่มขายเพิ่มขึ้น ต้องระวังการไหลกลับไปทดสอบ 0.67 บาท และโซนฐานเดิม
หาก 0.67 บาทเอาไม่อยู่ ภาพระยะสั้นจะกลับมาเป็น Downside / Sideway Down มากขึ้น
🎯 สรุปแบบเพจหุ้นสายเทคนิค
CPL = “พักฐานหลังระเบิดวอลุ่ม รอจุด Breakout ใหม่”
ตอนนี้ราคา 0.68 บาท ยังอยู่บริเวณแนวรับ แต่ Momentum ยังไม่กลับมาเต็มตัว สิ่งที่ต้องดูไม่ใช่แค่ราคา แต่คือ “ราคา + วอลุ่ม”
🔥 ผ่าน 0.73–0.75 + วอลุ่มเข้า = เริ่มน่าสนใจ
🚀 ทะลุ 0.80 = Momentum กลับมา
💥 ทะลุ 0.84 = ลุ้น Breakout High
⚠️ หลุด 0.67 = ต้องระวังแรงขายรอบใหม่
มุมมอง: ระยะสั้น Sideway / พักฐาน และยังต้องรอ Confirmation จากวอลุ่มก่อนตาม Momentum
หมายเหตุ: ระดับแนวรับ–แนวต้านเป็นการประเมินเชิงเทคนิคจากข้อมูลราคาย้อนหลัง ไม่ใช่คำแนะนำซื้อหรือขายหลักทรัพย์
9. สรุปผลการวิเคราะห์
วิเคราะห์หุ้น CPL — บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
บริษัท ซีพีแอล กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) หรือ CPL เป็นหุ้นขนาดเล็กที่มีจุดเด่นจากธุรกิจฟอกหนังครบวงจร และมีธุรกิจ Safety Products เข้ามาช่วยกระจายความเสี่ยงจากธุรกิจหนัง แต่โจทย์สำคัญคือ การพลิกกลับมาทำกำไรให้ต่อเนื่อง เพราะช่วงหลายปีที่ผ่านมาผลประกอบการยังผันผวนสูง
- CPL ทำธุรกิจอะไร?
ธุรกิจหลักของ CPL แบ่งเป็น 3 กลุ่ม ได้แก่
ผลิตและจำหน่ายหนังสำเร็จรูป — ธุรกิจหลัก สัดส่วนประมาณ 54% ของรายได้
รับจ้างฟอกหนัง — ประมาณ 6%
ผลิตและจำหน่ายรองเท้านิรภัยและอุปกรณ์นิรภัย ภายใต้ธุรกิจ Safety Products — ประมาณ 40%
ธุรกิจหนังของบริษัทเป็นโรงงานฟอกหนังครบวงจร ตั้งแต่หนังวัวดิบจนเป็นหนังสำเร็จรูปสำหรับนำไปผลิตรองเท้า กระเป๋า และเครื่องหนัง โดยมีลูกค้ากลุ่มผู้ผลิตรองเท้าแบรนด์ระดับโลก เช่น Adidas, Timberland, Marks & Spencer และ Puma - จุดเปลี่ยนที่น่าสนใจ: เริ่มเห็นสัญญาณฟื้นตัว
จุดที่น่าจับตาที่สุดของ CPL คือ ปี 2569 เริ่มเห็นการควบคุมต้นทุนที่ดีขึ้น
ใน Q1/2569 บริษัทมีรายได้จากการขายและบริการ 438.49 ล้านบาท ลดลง 9.06% YoY แต่ต้นทุนขายและบริการลดลงถึง 11.85% ส่งผลให้กำไรขั้นต้นเพิ่มเป็น 104.91 ล้านบาท และที่สำคัญคือบริษัทมีกำไรสุทธิ 7.80 ล้านบาท พลิกจากขาดทุน 2.56 ล้านบาทใน Q1/2568
นี่เป็นสัญญาณบวก เพราะหมายความว่า แม้รายได้ยังไม่ฟื้นเต็มที่ แต่ Margin เริ่มดีขึ้นจากการบริหารต้นทุน
อย่างไรก็ตาม ต้องติดตามว่าการพลิกกำไรดังกล่าวจะสามารถทำได้ต่อเนื่องหรือไม่
3. มองย้อนหลัง ผลประกอบการยังเป็นจุดอ่อนข้อมูลบริษัทระบุว่า
| ปี | รายได้รวม | กำไรสุทธิ |
|---|---|---|
| 2566 | 1,867 ลบ. | -170.42 ลบ. |
| 2567 | 1,955 ลบ. | -80.44 ลบ. |
| 2568 | 1,867 ลบ. | -145.15 ลบ. |
ภาพจึงยังไม่ใช่หุ้น Growth ที่กำไรเติบโตต่อเนื่อง แต่เป็นลักษณะ Turnaround / Recovery Play
สิ่งที่นักลงทุนต้องการเห็นคือ รายได้เริ่มฟื้น + Gross Margin ดีขึ้น + ค่าใช้จ่ายลดลง + กลับมามีกำไรต่อเนื่อง
หากทำได้ครบ 4 จุดนี้ การประเมินมูลค่าหุ้นจะมีโอกาสเปลี่ยนไปอย่างมีนัยสำคัญ
4. ธุรกิจ Safety Products คือพระเอกที่ต้องจับตา
ธุรกิจ Safety Products มีน้ำหนักประมาณ 40% ของรายได้ และใน Q1/2569 สร้างรายได้ประมาณ 177 ล้านบาท พร้อมกำไรขั้นต้นประมาณ 70 ล้านบาท ซึ่งคิดเป็น Gross Margin ที่ค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับธุรกิจหนัง
ดังนั้น จุดที่น่าสนใจของ CPL ไม่ได้อยู่แค่การฟื้นตัวของธุรกิจหนัง แต่คือการที่บริษัทมีธุรกิจ Safety Products เข้ามาช่วยสร้าง Margin
ถ้า Safety Products โต ขณะที่ธุรกิจหนังสามารถรักษา Margin ได้ → โครงสร้างกำไรของ CPL มีโอกาสแข็งแรงขึ้น
5. แต่ความเสี่ยงยังสูง
🔴 1. รายได้ธุรกิจหนังยังอ่อนไหวต่อเศรษฐกิจโลก
บริษัทระบุว่าธุรกิจหนังสำเร็จรูปยังได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจโลกที่ไม่แน่นอน ความขัดแย้งระหว่างประเทศ และการแข่งขันด้านราคา
หากคำสั่งซื้อรองเท้าและเครื่องหนังจากต่างประเทศชะลอตัว ย่อมกระทบยอดขาย CPL โดยตรง
🔴 2. กำไรยังไม่สม่ำเสมอ
แม้ Q1/69 พลิกมีกำไร แต่ประวัติย้อนหลังยังแสดงการขาดทุนหลายปี ดังนั้นยังเร็วเกินไปที่จะสรุปว่าเป็นการ Turnaround แบบสมบูรณ์
🔴 3. หนี้สินค่อนข้างสูง
สิ้นปี 2568 บริษัทมีสินทรัพย์ประมาณ 1,962 ล้านบาท หนี้สิน 1,376 ล้านบาท และส่วนผู้ถือหุ้น 586 ล้านบาท
ข้อมูลล่าสุดจากตลาดหลักทรัพย์ยังสะท้อนว่า CPL มี P/BV ประมาณ 0.5 เท่า แต่ D/E อยู่ในระดับสูง จึงต้องติดตามภาระดอกเบี้ยและกระแสเงินสดอย่างใกล้ชิด
🔴 4. หุ้นสภาพคล่องต่ำ
CPL เป็นหุ้นขนาดเล็กมาก โดย SET ระบุ Market Cap เพียงประมาณ 300 ล้านบาท และราคาล่าสุดอยู่แถว 0.68 บาท ณ 28 ส.ค. 2569
ดังนั้น การซื้อขายอาจมี Spread และความผันผวนสูงกว่าหุ้นขนาดใหญ่ และการใช้ Technical Analysis ควรให้ความสำคัญกับ Volume มากเป็นพิเศษ
6. มุมมองการลงทุน
ผมมอง CPL เป็นหุ้นประเภท
“หุ้น Turnaround ที่ต้องรอการพิสูจน์”
ไม่ใช่หุ้นที่ซื้อเพราะกำไรแข็งแกร่งในปัจจุบัน แต่เป็นหุ้นที่มี Upside เชิงพื้นฐานหากบริษัทสามารถพลิกกำไรได้ต่อเนื่อง
🟢 ปัจจัยบวก
Q1/69 พลิกกลับมามีกำไร
ควบคุมต้นทุนได้ดีขึ้น
Gross Margin ปรับตัวดีขึ้น
มีธุรกิจ Safety Products ที่ Margin สูง
มีฐานลูกค้าธุรกิจหนังระดับสากล
ราคาหุ้นต่ำกว่า Book Value มาก
🔴 ปัจจัยลบ
รายได้ยังมีแนวโน้มอ่อนตัว
ประวัติขาดทุนต่อเนื่อง
หนี้สินสูงเมื่อเทียบกับส่วนผู้ถือหุ้น
ธุรกิจหนังขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจและคำสั่งซื้อจากต่างประเทศ
สภาพคล่องในการซื้อขายค่อนข้างต่ำ
ยังไม่มีหลักฐานเพียงพอว่าการพลิกกำไรจะยั่งยืน
⭐ สรุป CPL แบบนักลงทุน
พื้นฐาน: 5.5/10
โอกาส Turnaround: 7/10
ความแข็งแกร่งของงบ: 4/10
ความเสี่ยง: 8/10
ความน่าสนใจเชิงเก็งกำไร: 7/10
ประเด็นสำคัญที่สุด: อย่าดูเพียงว่า CPL “พลิกกำไร” แล้วหรือยัง แต่ต้องดูว่า กำไรนั้นเกิดซ้ำได้หรือไม่
ถ้า Q2–Q3/2569 ยังคงรักษา Gross Margin และกำไรสุทธิเป็นบวกได้ต่อเนื่อง พร้อมกับรายได้เริ่มฟื้น นั่นจะเป็นหลักฐานที่แข็งแรงขึ้นว่า CPL กำลังเข้าสู่รอบ Turnaround จริง
ในทางกลับกัน หากกำไรกลับมาเป็นขาดทุนอีกครั้ง การตีมูลค่าด้วย P/BV ต่ำอาจไม่ได้หมายความว่าหุ้น “ถูก” เพราะ Book Value เองก็มีแนวโน้มถูกกดดันจากผลขาดทุนได้
ดังนั้น CPL = “หุ้นเล็ก + ราคาต่ำกว่า Book + มีสัญญาณฟื้นตัว แต่ความเสี่ยงสูงและต้องรอการยืนยันกำไร”
ข้อมูลล่าสุดที่ผมตรวจสอบพบว่างบที่เผยแพร่ล่าสุดคือ Q2/2569 สิ้นสุด 30 มิ.ย. 2569 และบริษัทได้เผยแพร่ MD&A เมื่อ 11 ส.ค. 2569

